Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya uh, sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya leo alfajiri, yanayoanza saa 11 asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 10 Februari mwaka wa 2025 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu wa shirika ikiwemo Free Africa yanayosikika kote katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio inayosikika kote nchini Kenya 107.8 kule Mombasa na Coconut 101.9 FM Zanzibar, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, mazungumzo ya amani kwa ajili ya DRC huko Tanzania yakamilika yakishirikisha SADEK na Jumuiya ya Afrika Mashariki mwishoni mwa wiki. Je, wachambuzi wanasema nini kuhusu pendekezo la kushirikishwa kwa waasi wa DRC wa M 23 kwenye mazungumzo yatakayofuata? Wao nao wana kaudi yao kama ambavyo tamko limeelekeza washirikishwe kwenye mazungumzo, washirikishwe na waheshimiwe mawazo yao. Katika taarifa nyingine, uhaba mkubwa wa mafuta ya gari unaendelea kushuhudiwa nchini Burundi na kulazimisha bidhaa hiyo kutafutwa katika mji wa Uvira katika nchi jirani ya DRC. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionayo katika Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Sam Nujoma ambaye aliongoza mapambano ya miongo mitatu ya kupigania uhuru wa Namibia kutokea Afrika Kusini yenye ubaguzi wa rangi amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 95, ofisi ya rais ilitangaza Jumapili. Salamu za rambirambi zilizidi kumiminika kwa baba mwanzilishi wa nchi hiyo ya Kusini mwa Afrika, huku rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa akimpongeza Nujoma kama mfano kwa mapambano ya nchi yake dhidi ya utawala wa wazungu walio wachache. Kiongozi wa kundi la ukombozi la SWAPO alifariki Jumamosi jioni baada ya kulazwa hospitali kwa wiki tatu akipambana na ugonjwa ambao hakuweza kuupona, rais wa Namibia Nangolo Mbumba alisema katika taarifa. Mamlaka nchini Libya zilipata karibu miili hamsini kwenye makaburi mawili ya watu wengi katika jangwa la kusini mashariki mwa nchi hiyo, maafisa walisema Jumapili. Ni mkasa wa hivi karibuni uliohusisha watu wanaotaka kufika Ulaya kupitia nchi hiyo ya Afrika Kaskazini inayokumbwa na machafuko. Kaburi la kwanza la watu wengi likiwa na miili 19 liligunduliwa siku ya Ijumaa katika shamba katika mji wa kusini mashariki wa Kufra, idara ya usalama ilisema na kuongeza kuwa maafisa walichukua miili hiyo kwa ajili ya vipimo vya uchunguzi wa maiti. Shirika moja la hisani, the Al Abrin Charity, ambalo linasaidia wahamiaji mashariki na kusini mwa Libya lilisema kuwa baadhi ya watu hao walipigwa risasi na kuuawa kabla ya kuzikwa. Kaburi tofauti la watu wengi lenye takriban miili 30 pia liligunduliwa Kufra baada ya uvamizi wa kituo cha usafirishaji haramu wa binadamu, kulingana na Mohamed Al Fadeil, kiongozi wa idara ya usalama huko Kufra. Hatua nyingine muhimu ilifikiwa Jumapili katika makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na Hamas huku wanajeshi wa Israel wakiondoka kwenye njia ya Netsarim, barabara ndogo ya udongo inayotenganisha njia hiyo mara mbili. Hatua hiyo imeruhusu wa Palestina zaidi kurejea eneo la kaskazini ambako walikuwa wakiishi hapo awali, lakini sehemu kubwa eneo hilo iliharibiwa na mapigano ya miezi kumi na mitano. Magari yaliyojaa vitu ikiwemo mitungi ya maji na masanduku yalionekana yakielekea kaskazini kupitia barabara inayovuka njia Netsarim ya Netsarim ya kilomita sita. Chini ya makubaliano hayo Israel ilitakiwa kuruhusu magari kupita bila kukaguliwa na pakuonekana, uh, wanajeshi karibu na barabara hiyo. Maafisa wa Israel hawakutangaza wazi ni wanajeshi wangapi walioondoka huko na mahali walipokwenda. Gavana wa jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC Jean Jacques Purusi amekanusha kuwa waasi wa M23 ambao waliuteka hivi karibuni mji wa Kivu mji mkuu wa Kivu kaskazini wa Goma, wanakaribia kuuteka mji mkuu wa Kivu kusini wa Bukavu. Hivi ndivyo alivyosema wakati akizungumza na mwandishi wa habari wa sauti ya Amerika Edi Isango. Sema kama mkubwa wa nchi, Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo, alitia zote en place na mimi ni mi, sikile mtaona kuna donc hapa hakuna problem ha, la vie continue, maisha inaendelea kabisa, hakuna problem. Na avion ziko zinaenda zinarudia euh, na bisi iko natumika na transport zile lake inatumika, ila kile tulifunga ni trafiki ya Goma na Bukavu, Bukavu Goma, hatipendi population kama tarehe ndio atalifunga ile njia zingine, na circuit zote ziko zinafunctionner hadi Bukavu, Bukavu hivi Alors coupable atakuwa sanctionne kama hakuna coupable atakuwa libere sinon maisha yanaendelea tu. msuit Kivu tuko hapa na atakuwa bengine bote biko hapa na ikiyoti na tourne normal. Ndio ili nitaka sema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump Jumapili alisema anaamini Marekani imepiga hatua katika mazungumzo ya kumaliza vita kati ya Rusia na Ukraine, lakini hakutoa maelezo yoyote kuhusu mawasiliano kati yake na rais Vladimir Putin. Akizungumza na, na waandishi wa habari akiwa ndani ya Air Force One, Trump alidokeza kuwa yeye na Putin wamekuwa wakiwasiliana na yatakuwa mazungumzo ya kwanza kutambuliwa rasmi kati ya Putin na rais wa Marekani tangu mapema mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Alipoulizwa kama amekwisha zungumza na Putin tangu awe rais Januari 20 au kabla, Trump alisema nimefanya mazungumzo naye, wacha tuseme nimezungumza naye na inatarajia na kufanya naye mazungumzo zaidi. Tunapaswa kumaliza vita hivyo, Trump alisema. Marekani inaendelea kuwasiliana na Rusia na Ukraine. Tunazungumza na pande zote mbili, alisema. Rais wa Marekani Donald Trump Jumapili alisema kwamba atatangaza Jumatatu ushuru mpya wa asilimia 25 kwenye bidhaa zote za chuma na aluminium zinazoingia Marekani, ambao utaongezwa kwenye ushuru uliopo kwenye bidhaa za chuma, katika mvutano mwingine mkubwa wa juhudi zake, juhudi zake za kurekebisha sera ya biashara. Trump akizungumza na waandishi wa habari akiwa ndani ya ndege ya Air Force One alisema pia atatangaza ushuru wa kulipiza kisasi Jumanne na Jumatano ili uanze kutekelezwa mara moja. Ulaya imejiandaa kujibu ndani ya saa moja ikiwa Marekani itatekeleza vitisho vyake vya kuziwekea ushuru nchi za Umoja wa Ulaya. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz alisema katika mdahalo wa kabla uchaguzi, ya uchaguzi akiwa na mpinzani wake Friedrich Merz katika mdahalo wao kabla ya uchaguzi wa Februari 23, Merz alimwonyesha Scholz kama mtu anayepotosha ambaye aliingiza Ujerumani kwenye mzozo wa kiuchumi. Kiongozi huyo kutoka chama cha Social Democrat naye akijionyesha kama kiongozi mwenye uzoefu katika kusimamia masuala mbalimbali. Mbali akiulizwa iwapo Umoja wa Ulaya uko tayari kujibu ikiwa Marekani itaweka ushuru so ambaye yuko nyuma ya Merz katika kura maon ya maoni alisema ndiyo sisi kama umoja wa ulaya tunaweza kuchukua hatua ndani ya saa moja basi unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na patrick Unaona, mengi yanaendelea kufanyika ulimwenguni, lakini leo ni siku yenye furaha hapa Marekani <coughs> tunapozungumza. Si unajua ni siku gani leo? Leo ni siku kunafanyika mchezo ambao unapendwa na Marekani wengi wa Super Bowl. Unafanyika huko New Orleans na rais wa Marekani mwenyewe Donald Trump yuko pale uwanjani kuhudhuria mchezo wenyewe ambao kabisa ni unavutia, unaangaliwa na mamilioni ya Wamarekani na kuleta Uh, matangazo mbalimbali. Uh, ni mchezo ambao unapendwa sana hapa Marekani kweli kabisa, unaitwa Game Night hapa Marekani, kila familia iko nyumbani, wengine wako kule kwenye uwanja, na kando na rais kuhudhuria akiwa wa kwanza kuhudhuria mchezo wenyewe moja kwa moja, wanamziki mashuhuri walikuwako, akiwa Taylor Swift na Kendrick Lamar. Tutazungumza zaidi kuhusu hali inavyoendelea. Basi uh, unajua mkutano umefanyika wa viongozi wa Sadik na Jumuia ya Afrika Mashariki nchini Tanzania mwishoni mwa wiki kuhusu kuzungumzia usalama Ma wa DRC na hali ilivyo kule DRC. Basi moja kwa moja tunaungana na mwenzetu Amri Ramadhani akiwa Tanzania. Karibu sana kwenye Kumekucha Afrika. Kwanza tueleze, uh, wadadisi wa kisiasa na wachambuzi wanasema nini baada ya kikao hicho kukamilika? Uh, wadadisi na wachambuzi wa masuala ya kisiasa wao wanazungumzia masuala mengi katika yale ambayo yamefanyika na kuma... Na huo na miongoni mwa jambo ambalo wanalisema ni kuhusiana na M20, 20, M23 kuweza kupewa nafasi ya mazungumzo na wao pia wawe ni sehemu katika mazungumzo yatakayoweza kufanyika hapo baadaye, wasiachwe tu pekee, wasiachwe ama wakasaulika, ili kuweza kutafuta suluhisho, basi na wao pia moja kwa moja wanasema kwamba washirikishwe katika mazungumzo hayo. Hilo ni, ni, ni, ni mojawapo. Lakini jambo lengine ambalo linazungumziwa ni kuhusiana na suala zima la vikosi ama majeshi ambayo hayajaalikwa kuweza kuondoka uh, katika mji huo. Wanasema kwamba isiishia isi, isi isi hapo tu kuondoka huku wakitazama kwamba suala zima la kuondoka haliwezi kumaliza mgogoro huo, bali wao wanachosema kwamba ni kuweza kuangalia kwa undani kabisa chanzo no. cha matatizo hayo ili kuweza kumaliza na si kuondoka tu kwa jeshi peke yake na amri. Tukiendelea na mazungumzo haya, ningetaka tusikie sauti ya mmoja wa wachambuzi a, kwa jina ni Yegira. Tusikie anavyosema kwanza. Kuondoka kwa vikosi hivi bado hakutamaliza tatizo mpaka pale tatizo la ndani ya Kongo litakuwa limeweza kutatuliwa, na mojawapo ni la kuwa na jeshi imara na jeshi lenye uzalendo na jeshi la kitaifa. Kwa hiyo kuondoka kwa sasa ni kuruhusu tu kwamba angalau kuwepo hali ya kusikilizana ya Wakongo wao kwa wenyewe, na kusaidia mazingira haya ya huduma za kiutu na o. binadamu yaweze kuonekana ndani ya Kongo, kulingana na hiki ambacho kimekuwa kikiendelea kwa kipindi kirefu amri katika tangazo la pamoja ambalo tuliliona marais ya viongozi walisema, majeshi ambayo hayakualikwa haya DRC yaondoke mara moja. E, hapa kuna tetesi yoyote kwamba wanajeshi wa uh, Tanzania ambao wanashiriki katika kikosi cha Sadek wataendelea kuhudumu huko DRC au vipi uh... Kwa upande wa jeshi la Tanzania ambao wanashiriki huko ha hakujazungumza ha hakuja chochote mpaka hivi sasa. Maanake ni kwamba inavyoonekana wao wataendelea kuwepo huko aa, mpaka pale watakaopata wa amri nyingine au wa watakaopata maagizo mengine ya kuweza kufanyika. Lakini kwa hivi sasa, kutoka kumalizika kwa mkutano aa, mpaka jana usiku, hakuna taarifa yote ambayo imetolewa na serikali ya Tanzania kuhusiana na wanajeshi walioko huko DRC. Amri, ninajua kwamba ni mengi kweli ambayo yanazungumziwa na hasa hawa wachambuzi wanasisitiza kwamba ni vema kuwe na juhudi za makusudi ili ili ili kuwe na ufuatiliaji katika kuleta amani. Kidogo tu tumsikize huyu uh, Bwana Tito Magoti alafu kisha baadaye utatueleza walisema nini au wanasema ni jitihada kiasi gani zinazohitajika. ingekuwa pia na jitihada za makusudi za kufuatilia mgogoro huu na vyanzo vyake na viashiria vyake, kujaribu kutibu hayo majeraha ya muda mrefu, kwa mfano masuala ya uraia, masuala ya rasilimali, kwa sababu makundi ya kigaidi yako mengi. Kongo yako zaidi ya mia moja, lakini natazama emu ishirini na tatu tu. Makundi mengine ya kigaidi yana malalamiko yao ni... Sasa, Amri, suala hili zima kwanza kabisa limechukuliwa au limepokelewa vipi hata na Watanzania wenyewe, wakati inapofika kwamba SADC wamehusika, Jumuiya ya Afrika Mashariki wamehusika, Watanzania wenyewe wanaona kama kuna mwanga. Watanzania wana, wana, wanaona sasa huenda baada ya mkutano huu kuna, kuna mwanga ambao utaweza kutokea na kuweza kumaliza huu mgogoro kwa hiyo ukipita ama ukizungumza na baadhi ya watu, kila mmoja anakuwa ana matumaini na na mkutano huu wa Afrika Mashariki pamoja na SADC kuweza kukaa na hata pia ukiangalia vyombo vya habari vya ndani ambavyo vilikuwa vikiripoti juu ya mkutano huu. Oh, nakushukuru sana Amri Ramadhani. Kwa kweli tutaendelea kuzungumzia zaidi kuhusu swala zima la Afrika Mashariki na hasa usalama wa DRC. Kuwa na siku njema ukiwa Tanzania. Shukran sana Patrick, unaona hali ilivyo. Ndiyo, mzozo wa DRC ni mzozo ambao unakuwa na athari kwa nchi zote jirani. Ndiyo maana juhudi, juhudi zinaendelea ili kuweza kutafuta suluhu kwa mzozo huo ambao unaendelea huko DRC. Kwa hakika hata mimi naona kama kuna mwanga. Basi unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. A do my stuff. Why you like a... Nasikia mambo mazito mazito hapo Kendrick Lamar yeah, <laughs> na ninajua <hip> <laughs> <hip> wangu <laughs> ninajunajua produsa wangu amewena jamaa amechapa ame mziki kule kwenye Super Bowl ambaye u mm -hmm. Tunaizungumzia mm -hmm. ni mmoja wa walo amechangamsha watu pale. Bila shaka kitu kizito na kwa ni burudani kubwa sana not like hand yo mambo ya Kimarekani. <laughs> Lakini tuendelee kuangalia taarifa mbalimbali ambazo zimetuzunguka na hasa katika eneo la Afrika Mashariki na kati. Pale mwanzoni nilisikia umetaja mambo ya mafuta kwenye vidokezo na ni kweli uhaba mkubwa wa mafuta ya gari umeendelea kushuhudiwa nchini Burundi katika wiki za karibuni, na kulazimisha wenye magari kununua bidhaa hiyo kwenye mji wa Uvira uliopo kwenye nchi jirani ya DRC. Basi kufitia hali hiyo nimezungumza na mwanahabari wa VOA idhaa ya Kirundi, Vedaste Ngabo akiwa Uvira, na hapa anaeleza hali ilivyo. Ukifika uh, kwenye mpaka wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na nchi ya Burundi, Kazingira na Katumba, unakutana maelfu ya magari inatia mistari kutoka Katumba hadi Kavimvira mahali mahali ambapo maelfu ya magari kutokea nchini Burundi inakuya kutafutia mafuta ya magari nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Uvira. Eneo za Kavimvira unakutana baadhi ya waendesha magari wanamaliza takribani saa, saa ya saa tano mahali ambapo walikuwa wakimaliza dakika thelathini uh, wanamaliza dakika wanamaliza saa tano. Na unakutana na waadilia ambao wanatoka Burundi wakielekea mjini Uvira au Bukavu. Kuna wale ambao wanatamka kuwa wanalala mnjia kufuatana na uhaba wa mafuta uh, kwa kuwa kuna gari nyingi za Burundi ambazo zinaingia uh, nchini ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo inapelekea kuwa uh, mwendo wa kusafiri uh, saa zinaongezeka sana. Tatizo la mafuta Burundi limesababishwa na nini? nini kimefanya kuwe hakuna mafuta Burundi? Ukiongea baadhi ya ya, ya madereva ambao wanatokea nchini Burundi, uh, wanatamka kuwa mahali ambapo ukosefu uh, wa franga, ya, yani fedha za, za, za dola nchini Burundi, uh, ndio inapelekea kuwa wachuruzi wa mingi wengi wa Burundi hawawezi eneo za uh, mahali ambapo walikuwa wakienda kutafutia mafuta ya, mag ya gari na uh, wachuruzi hao hawana tena kwenye mastesheni ya mafuta uh, mafuta hayo ya gari, na wengi wanakimbilia nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutafutia mafuta hayo. Na je, hali ya usalama upande wa Kongo imeadhiri uh, upelekaji huu wa mafuta? Kuna hali yoyote ambayo imeadhirika kutokana na usalama upande wa Kongo? Uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa hasa Uvira na eneo za kazinvira usalama ni mzuri, watu wanatembeleana kwa, kwa, kwa kawaida isipokuwa hiyo wingi wa magari. Lakini meya wa mji wa Uvira Pasteur Kiza Muhato alitembelea eneo za mpaka akaongea na wafundishi ambao wanafundika kwenye mpaka wa kazinvira, akiwaambia watafute namna gani wanaweza kuwa wanaruhusu Gai, ma, zaidi ya gari mia moja kuingia ili wasaidie wasafiri ambao wanatembea nao wapate namna gani ya wanaweza kufika mahali ambapo wanakwenda. Basi nakushukuru sana Vedasto kwa mchango wako, tutaendelea kuzungumza zaidi nami. Nakushukuru. Haya basi mambo ndio hayo, Burundi no. Nasikia tatizo ni kubwa, lakini ambavyo nimesikia Vedasto akisema ni kama pia kuna uhaba wa fedha za kigeni ndani ya Burundi. Uh, Kamau, hicho ndicho chanzo uh, kikubwa cha tatizo hilo la uhaba wa mafuta imekuwa uh -huh. Ni karibu miaka minne sasa Burundi nakabiliwa na uhaba wa mafuta uh -huh. Lakini miaka miwili iliyopita au hizi wiki za karibuni au miezi ya karibuni uh -huh. Uhaba umekuwa mkubwa sana, vituo vya mafuta vimekuwa vitupu, lakini kuna swali linalojiuliza Patrick uh -huh. Nimesikia mafuta yanapatikana DRC eh? Uvira. Kwa hivyo ina maana mafuta karibu mpaka wa DRC. Sasa hali inakuaji, ndani katika sehemu za ndani zaidi nchini, yani hivi ni kama vile biashara ya magendo mm, ndio imeshamiri kwenye kwenye, kwenye maeneo ya mpakani mm. Kuna watu wanavuka mpaka Tanzania kununua mafuta, kuna watu wanavuka mpaka katika mipaka kati ya Burundi na DRC, na hiyo ndio hali inatokea, na mafuta anakutana bei yake ni hali sana, lazima ikawa ghali kabisa. Haya basi, ulimwengu kwa ujumla unaendelea kuomboleza rais wa zamani wa Namibia Sam Nujoma aliyefariki mwishoni mwa wiki akiwa na umri wa miaka 95, kama ulivyosikia kwenye habari za kimataifa hapo awali. Nujoma anakumbukwa kwa njia tofauti, ukizingatiwa kuwa alikuwa pia mwanaharakati wa uhuru kabla ya kufanyika kuwa rais wa taifa hilo, na pia mwanaharakati. Basi mwenzetu Idli Gongo amezungumza na Majid Mjengwa, mchambuzi wa maswala ya kisiasa, akiwa Tanzania, akitaka kufahamu Nujoma atakumbukwa kama kiongozi wa aina gani. Tamni yoma ni kielelezo cha rais wa Afrika ambao ametokea kwenye kuwa mpigania uhuru eh, lakini ameipelekea nchi yake kwenye mabadiliko makubwa, na hata yeye baadaye tofauti na rais wengine wa Afrika akaondoka madarakani kango tisini ile mpaka alipoamua ah, kuondoka madarakani. Ni kielelezo cha kiongozi anayefanana sasa na watu wa aina ya Nelson Mandela na hata Mwalimu Nyerere. Kwa hiyo so, huyu ni kiongozi ambaye uhamishoni ikiwemo Tanzania, kuna mengi yamejifunza kutoka e, kwa viongozi wa kizazi kilichomtangulia uh, Nkuruma, Julius Nyerere na kina Nelson Mandela. Lakini unadhani Afrika hivi sasa e, hasa vijana wa Kiafrika wanafuatilia kuwafahamu hawa viongozi ambao walikuwa mstari wa mbele katika ukombozi wa maeneo tofauti tofauti barani Afrika? Mimi katika kutembea kwangu, kukutana na viongozi, nimeona kuna hongo hilo la maarifa juu ya Afrika katika wakati uliopita, na viongozi katika wakati uliopita walifanya nini. Na hii inatokana na kizazi cha viongozi ambao, sio wote lakini wengi hawajihangaishi na kusoma historia kwa sababu ukiwaangalia viongozi wa aina ya Samnujoma unaona namna ya kiongozi anatakiwa aweje. Kwake yeye Samnujoma eh, shughuli kubwa ya kiongozi wa kisiasa ni watu, au kama ni biashara basi biashara hiyo inahusu watu. Hutanguliza maslahi ya watu, kulinda heshima yako eh, kutokana na kuwatumikia watu unaowaongoza. Kwa hiyo ndio maana leo Samnujoma katika kila nchi ya Kiafrika, nchi nyingi, kuna jina lake linatajwa, kuna mitaa inatajwa kwa jina lake, hususan katika nchi kusini mwa Afrika unamwona ni mtu aliyeheshimiwa sana, na ameondoka madarakani akiwaacha wengine, akiwatazama wanavyokwenda, wakipata ushauri wake. Anatofautiana na viongozi aina ya Robert Mugabe ambaye mwisho wa siku alijiangalia mwenyewe kuliko watu wa Zimbabwe na maslahi ya Zimbabwe. Kwa hiyo viongozi vijana katika Afrika wana kila sababu ya kuwasoma viongozi waliotangulia, kwa sababu kuna mengi ya kujifunza, ikiwemo hilo la kutanguliza yale maslahi kwa walio wengi na sio ya watu binafsi ya, ya wachache wa Afrika. Sasa hivi inakabiliwa na masuala mengi tu ya mizozo, kutoelewana ndani ya mataifa hayo au taifa na taifa. Sasa viongozi hawa ambao walikuwa mstari wa mbele kulikomboa bara la Afrika ni kama vile ndivyo wanaishia ishia kwenda mbele. Afrika inaenda kuwa bara la namna gani bila ya viongozi kama hawa? Kuna hatari tunayoiona endapo kutakuwa na viongozi wasio na mioyo ya kimapinduzi au wana mapinduzi wana majumui kama waliowatangulia, kwa sababu baadhi ya wachache katika wakati wa kina Samujoma kina Nyerere walikuwa ni vibaraka wakitumika kama mawakala wa mataifa makubwa ya nje na makampuni makubwa ya nje kunyonya rasilimali za nchi zao. Sasa tumeanza kuwaona viongozi wa namna hiyo katika Afrika. Ni Majid Mjengwa akizungumza na Sauti Amerika kutoka Tanzania katika makala ya jamii na maendeleo. Hivi leo tunaelekea mjini Goma, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, ambapo shughuli za kawaida za maisha zinarejea polepole na hasa biashara ndogo ndogo lakini bado baadhi ya wakazi wameendelea kuwa na hofu kutokana na uwepo wa silaha nyingi baada ya mji huo kuchukuliwa na waasi. Austel Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Mji wa Goma ni mji mkuu wa mkoa wa Kivu ya Kaskazini, mji muhimu kwa eneo lote la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mji huu ulishuhudia mapigano makali na mabaya, mapigano ambayo imepelekea watu wengi kufariki dunia kwa kupigwa risasi na wengine kujiruhiwa. Akisema Dufina Tabu, mtetezi wa haki za binadamu wa shirika la ASVOCO mjini Goma: tuna huzuni sana, huzuni sana. kuona watu wamekufa, sawa hata nyama ainipe e, furaha kama mtetezi wa haki ya binadamu. Vita ni kitu kibaya sana, mtu wote atahuzunika. Kamata silaha, watu waikale kumeza moja, waulizane kwa nini nakamata silaha na pale watu wataangalia kama iko njia nzuri au njia mbaya. Katika soko kuu ya Virunga, wanawake wanaouza vyakula wameanja kuingia sokoni wakisubiri wateja. Mama huyu ni mmoja wao, japo hataki kutaja jina lake. Anauza matunda na ndizi. Hii chakula inatoka kwa masoko mbalimbali na ma migini mbalimbali. Hakuna wakilia jua, hakuna pesa, watu hawapokee, hakuna kazi mabaki nje kwa nachunga watu memishara hakuna pesa zilienda wapi bo siyue nona movuma ya vita batu basha kimbia kimbia kwanza aviko mumugini kazi hakuna mabanke zilikuwa kama ni zilikuwa pie siyue makuta tuji zilenda api me watu aviko kazi hakuna juu wakati wanapokea njo soko nakwaka na muvuma Asa soko haina mvuma bakilia biko pesa hakuna, ju hakuna kazi mm, eh, wanawake wakiwa ndio wamejitokeza wengi katika kufanya biashara ya chakula wanasema, bado maisha haijakaa vizuri, husu maisha, tunangoa mapenzi ya Mungu vrema juu situasio haya kwa bien. Tunangoa mapenzi ya Mungu, Mungu atusaidie tu. Hii chakula iko natoka wapi? Hii chakula huko inyiko natoka Minova nye natoka Masisi, nye natoka Ruchuru. Bo maisha ni magumu, lakini neema ya Mungu inatosha juu ya mambo yote, njo maana tuko bazima. Leo tunatumainia njo Mungu, njo atafanya kitu, ule tu njo atafanya kitu, tuko rangoa mapenzi yake fanyike. Baadhi ya familia zikihangaika kutafuta ndugu jamaa na marafiki na wengine wakiwa wamepoteza watoto ama watoto kupoteza wazazi wao ama watoto kupoteza wazazi likuze binyandaro jidite, yeye hana amani kutokana kwamba hajui wapi mtoto wake alipo. Enye kimenisumgua ni mtoto wangu menyalishapo. nilikuwa na watoto tatu. Lo, niko na watoto abusirao, abusirao, abusirao, maisha yenye niko nayo, ule mtoto kama siko namuona, ntuka nimekosa cha kufanya, niko saa mgonjwa. Na wengi, na wale wengine watoto banaishi mubaya sana juzi, niko nakosa na wakati ya kutoka hapa saniende watafutia vumboga niwavupigie leo iliko mubaya sana biashara nyingi ziliporwa na watu wenye silaha, kukiwa wafanya biashara ambao hawana tena uwezo wa kuanza kazi, benki zikiwa bado hazifanye kazi. Hii inapelekea maisha kuwa magumu mjini. kuhusu maisha kuhusu maisha tunangoa mapenzi ya Mungu vrema juu situasio hai yakwabye tunangoa mapenzi ya Mungu, Mungu atusaidie tu i chakula ikonatoka wapi? i chakula kuko inyiko natoka minova huko nye natoka masisi inye natoka Ruchuru. bo maisha ni magumu, lakini neema ya Mungu inatosha juu ya mambo yote, njomaana tuko vazima leo wengi wakiamua kukimbilia mataifa jirani ama miji mingine ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni hayo kwa siku ya leo, niite oser malivika wa jamii na maendeleo kutoka Goma, eneo ambalo kwa sasa lipo chini ya ungu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha, jina langu Harrison Kamau na nimekuwa naye Patrick Ndwimana, kwa pamoja tukikutakia kila laheri popote ulipo.